Chăm sóc da mặt bị nám thế nào cho tốt?

Thảo luận trong 'Trị nám da' bắt đầu bởi lanngoc99, 31/10/13.

1. lanngoc99 New Member

Chăm sóc da mặt bị nám thế nào cho tốt vậy mọi người ơi ?
    Mình muốn xử lý nám da vùng mặt trước , dù mình bị nám ở cả mặt và trên vùng ngực. Vùng ngực thì ko lộ ra nhưng vùng mặt thì lộ ra, nhìn là thấy ngay, giờ mình muốn tập trung để chăm sóc da mặt bị nám, cho da trở lại như thường. Mình vẫn thường chăm sóc da cẩn thận thế mà lại bị nám :( . Giờ mình muốn hỏi cách chăm sóc da mặt bị nám thế nào cho đúng, chăm sóc làm sao cho da đỡ nám đi hoặc khỏi nám nữa. Mình mới 26 tuổi mà nám rồi tức là bị nám quá sớm còn gì, mình nghe bảo bình thường phải 40-50 mới nám cơ mà. Giờ mình muốn chăm sóc da mặt bị nám trị nám tàn nhang ko biết làm sao đây. Ai giúp mình với

2. sexy Member

Chăm sóc da mặt bị nám bạn phải thực hiện hàng ngày theo đúng quy cách và chú ý dưỡng da để tình trạng nám giảm đi nhé.

Khi đã bị nám, cần lưu ý chăm sóc da bị nám là phải hạn chế hoặc tránh tiếp xúc với ánh nắng càng nhiều càng tốt. Khi phải tiếp xúc với nắng cần đội mũ rộng vành, đeo khẩu trang dày, bôi kem chống nắng có chỉ sổ chống nắng SPF từ 15 trở lên.

Hạn chế việc sử dụng mỹ phẩm, nhất là mỹ phẩm có nhiều hóa chất, nhiều chất thơm, chất lột da, chất tẩy da là chăm sóc da bị nám tốt nhất. Không bôi chất lột da mạnh, càng lột da mạnh thì sau này mức độ nám sẽ phát triển nhanh hơn, mạnh hơn.

cham-soc-da-mat-bi-nam-the-nao-cho-tot
    Hạn chế việc sử dụng mỹ phẩm, sử dụng kem chống nắng là cách chăm sóc da bị nám hiệu quả

Chăm sóc da bị nám là cần tìm và loại bỏ nguyên nhân gây nám... không lo lắng suy nghĩ nhiều, tránh stress, ngủ đầy đủ 7 - 8 tiếng/ngày. Ăn thêm rau quả tươi, uống nước đầy đủ, tuyệt đối không dùng "kem trộn" có chất corticoid bán ngoài chợ hoặc một số nơi gọi là "thẩm mỹ viện".

Bôi kem hoặc thuốc có chất corticoid có thể giúp vết nám mờ nhanh, chăm sóc da bị nám nhưng sau đó nám sẽ mau chóng xuất hiện trở lại nhiều hơn và dễ gây tác dụng phụ do corticoid như nổi mụn nhiều, da bị nhờn, bị đỏ, ngứa ngáy rất khó chịu.

Sử dụng vitamin C liều cao từ 1g mỗi ngày dưới dạng chích, uống chăm sóc da bị nám giúp giảm quá trình tạo ra nám.

Sử dụng chất L.Cysteine có gốc SH có thể giúp ích trong việc làm giảm nám, bôi thuốc hoặc mỹ phẩm trị nám có chứa chất vitamin C, arbutin, axit kojic, axit azelaic, licorice, tretinoin, hydroquinone, các loại thuốc hoặc mỹ phẩm này thường bôi ban đêm...

3. Thúy Uyên Member

Mình thấy cứ dùng kem chống nắng khi ra ngoài là cũng trị được nám chứ nhỉ. Nám là da lão hóa, nếu như mình chăm sóc da tốt thì ko lo đâu. nên dùng thêm mặt nạ trái cây, và áp dụng ăn uống, ngủ nghỉ đúng giờ giấc thì tốt rồi, quan trọng nhất vẫn là tránh nắng đấy nhé

4. maylangthang Member

Mình thấy ngăn và phòng chống thì được,, chứ bảo trị thì cũng chưa chắc, kem chống nắng chỉ bảo vệ da, và có thành phần dưỡng cũng ko nhiều, mình thấy dùng kem chống nắng mỗi khi ra ngoài là tốt, sẽ hạn chế bị nám, nhưng bị rồi thì khó trị lắm

5. love_and_life New Member

Cách chăm sóc da mặt bị nám tốt nhất là dùng kem chống nắng, kem dưỡng da, rồi đắp mặt nạ, ăn nhiều hoa quả...
    nói chung khi bị nám nếu chăm sóc tốt cho da thì tình trạng cũng cải thiện được, dù ko trị được nhưng mà cải thiện được thì tốt rồi đấy, nhưng mà dùng nhiều mỹ phẩm cũng ko tốt đâu

6. kimle New Member

Da mặt bị nám thì nên bảo vệ và che chắn cẩn thận mỗi khi ra ngoài, tránh tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng, có thể áp dụng một số biện pháp tự nhiên để đắp và chăm sóc da mặt, uống nhiều nước để cung cấp lượng nước cho da, ăn nhiều các loại hoa quả nhất là các loại có chứa vitamin A và C

7. khixuatabe Member

Thử cả cách chăm sóc da mặt bị nám với mặt nạ mật ong và dầu ô liu cho da thường và da khô xem nhé. Mặt nạ mật ong và dầu oliu là một phương pháp phòng và trị nám da mặt rất an toàn và hiệu quả giúp chống lão hoá da, làm mềm và trị nám, đặt biệt thích hợp cho các bạn nữ có làn da khô.
    Bạn chỉ cần trộn 2 tp và bôi lên mặt 15 p và rửa lại là đc
    Ký danh thích bài này.

8. kydanh Member

Mình thấy chăm sóc da mặt bị nám bạn cứ dùng cách trị nám bằng mật ong và cà chua cho đơn giản. Cà chua bạn ép lấy nước rồi trộn với 1 thìa mật ong vào, trộn đều với nhau. Dùng dung dịch này bôi lên da mặt bị nám và để trên mặt khoảng 15 phút, sau đó bạn có thể rửa lại với nước mát. Thế là xong. Nghe bảo chỉ cần áp dụng vài lần là thấy tác dụng thôi

9. kieuphuong New Member

Mình thấy cứ che chắn tốt thù cũng hạn ché dùng kem chống nắng, áp dụng ăn uống mát, ăn đủ chất và giàu dinh dưỡng, ngoài ra cũng nên áp dụng vài phương pháp mặt nạ tự nhiên cho da cũng tốt lắm bạn ạ

10. Nhatky Member

Dùng cách trị nám bằng mật ong và cà chua cho đơn giản thế nhưng có hiệu quả ko đấy kydanh? Mình thấy nhiều người bảo là nên bôi kem chống nắng cả ngày thì mới tốt, ở nhà hay ra ngoài cũng đều cần bôi, bổi cả mùa đông và mùa hè luôn. Nói chung là phải tránh hoàn toàn ánh nắng, nên che chắn thật kỹ

11. Ký danh Member

Dùng mật ong với cà chua thì đơn giản thật, nhưng nhớ phải chọn cà chua chín, loại chín tự nhiên ý, trong nó có bột nhìn như hạt ấy, mềm và xốp nữa. Còn mật ong phải chọn mật ong nguyên chất, giờ thì trên thị trường hay bán mật ong đường với mật ong pha tạp chất, dùng ảnh hưởng đến da lắm

12. hoahongtim Member

bôi nhiều kem chống nắng quá cũng đâu có tốt, ra ngoài thì bôi, ở nhà mà cũng bôi nữa, người lúc nào cũng dính toàn kem càng khiến da khó hô hấp, mới nghe đã thấy phi lý rồi bạn ạ, mình thấy bạn dùng mấy phương pháp tự nhiên đơn giản đi cho lành, ko lại hỏng cả da, cái gì quá cũng không tốt đâu bạn nhé

13. trangh.n New Member

cà chua chín thì dễ chọn, còn mạt ong đúng là chọn được nguyên chất cahwcs phải đến tận chỗ nuôi và lấy mật hay mau của những người đi rưnngf, còn mấy cửa hàng bán ở phố thì có toàn loại pha thôi

14. nhannguyen New Member

Mình thấy nếu trong lúc trị nám thì nên hạn chế tối đa dùng kem hay mỹ phẩm, vf tốt nhất là ko nên dùng vì dùng mỹ phẩm nhiều càng khiến da bị sạm hơn, thấy bảo kem, phấn hay chứa chì dễ khiến da bị thâm hơn

15. phamthanhthao New Member

Mình thấy bị nám rồi thì nên tìm hiểu nguyên nhân do đâu trước, biết thì mới có thể biện pháp trị và chăm sóc phù hợp được chứ nhr, chứ nhỡ cứ trị cứ chăm sóc mà không đúng với nguyên nhân thì chả hết nám được, lúc đấy thì có mà công cốc

16. muaha Member

chăm sóc da mặt thì hạn chế dùng kem rồi mỹ phẩm, ra ngoài thì che chắn cẩn thận vào, tránh những chỗ khó bụi rồi ăn uống khoa học những thực phẩm có lợi cho cơ thể cũng là cách để giúp da khỏe ngăn ngừa lão hóa, và tránh được các bệnh về da

17. hoamaudon Member

Nhiều người thấy cũng bảo vệ da tốt lắm mà vẫn thấy bị nám đấy, có khi nào là do nguyên nhân bên trong không nhỉ, mà nếu xuất phát là bên trong thì có thể vì lý do gì được

18. phuongminh New Member

Nám có thể là do nguyên nhân bên trong đó bạn.
    Thường thì nám là do sắc tố da, nếu như da bạn sắc tố đen nhiều quá sẽ gây nám., với cả da bạn mà ko được chăm sóc cẩn thận thì bị lão hóa do thiếu nước, thiếu dinh dưỡng và gây ra nám đó bạn

19. dieudieu92 New Member

Mình thấy dùng cà chua trị nám thì khó mà trị được lắm, chăm sóc da mặt bị nám kiểu này chỉ làm cho da mềm hơn chút thôi, còn nám mà trị được chắc là mất vài năm là ít đó. Mật ong với cà chua thì mình chưa dùng nhưng hiệu quả chắc cũng ko cao lắm đâu, bạn nên xem xét lại nha bạn :)

20. nhankhang New Member

Chăm sóc da mặt bị nám chỉ cần như vậy thôi hả bạn?
    Mình cứ tưởng trị nám thì khó lắm cơ, ko ngờ là chỉ có bấy nhiêu thôi :p
    Mình nói thật chứ, chỉ có làm như bạn thì nám vẫn hoàn nám thôi, ko có tác dụng trị nám hiệu quả đâu bạn ạ