Tại sao ăn ít mà vẫn béo?

1. banmaixanh

banmaixanh New Member

• 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Rất nhiều người trong số chúng ta rơi vào tình trạng ăn ít nhưng trọng lượng cơ thể vẫn tăng cân vùn vụt, thậm chí không thể kiểm soát. Vậy câu hỏi đặt ra là tại sao ăn ít mà vẫn béo?

Ăn ít mà vẫn béo, có phải bạn ít vận động?
    Ai cũng biết, vận động giúp giảm cân, chống béo phì. Nhưng biết là một chuyện, còn việc thực hiện nó như thế nào và có kiên trì để áp dụng không lại là cả một vấn đề.
    Bạn nạp vào cơ thể một lượng năng lượng không quá nhiều, nhưng tiêu hao năng lượng lại quá ít so với quy định vì bạn lười hoặc ít vận động. Năng lượng này chính là nguyên nhân khiến cơ thể bạn dư thừa lượng calo, khiến bạn tăng cân là vấn đề khỏi bàn cãi.

Bạn ăn ít nhưng lại chọn đồ ăn có nhiều dầu mỡ?
    Bạn thử tưởng tượng nhé, có 2 trường phái nhóm thức ăn là người bạn thân thiết của cô nàng béo phì: nhóm bột, đường, đạm cho 4 kcal/g, trong khi nhóm chất béo (dầu, mỡ) lại cống hiến đến 9 kcal/g. Một so sánh sát sườn có thể giúp bạn hình dung lợi hại của việc chọn lập trường: một chén cơm điểm xuyết vài lát thịt cho chừng 300 kcal trong khi một tô phở thơm ngon, béo ngậy lại cung cấp gần 500 kcal.
    Những ai thường dùng bữa ở nhà hàng, quán xá, nhất là quán ăn Tàu, thường phát tướng nhanh không kịp trở tay là vì thế.
    Ăn ít mà chóng béo còn do bạn chọn thời điểm ăn đó.
    Sau 9h tối trở đi, cơ thể thường lui vào trạng thái nghỉ ngơi, ít hoạt động. Nếu bạn chọn thời điểm ăn lúc này thì nguy cơ tăng cân là rất cao vì năng lượng nạp vào thời điểm tan ca sẽ chuyển dần sang dự trữ.
    Bạn không thấy những quý bà, quý cô hay ăn đêm thường nhận ra ngay “hậu quả” sáng hôm sau khi soi gương đó sao? Người ta cũng nhận thấy nhiều người dễ mập lên vào kỳ nghỉ phép, lễ, Tết kéo dài bởi tâm lý xả hơi, thư giãn chẳng những quyến rũ chủ nhân mà cơ thể của họ cũng thích nghi với kỳ nghỉ qua hiện tượng tăng chuyển hóa.
    Còn bạn, bạn có biết nguyên nhân mình ăn ít mà vẫn tăng cân không thể kiểm soát? Hãy nói cho tôi biết bạn ăn gì, tôi sẽ nói bạn có béo hay không?
    Đang tải...
  2. yenbeo

yenbeo New Member

• 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

híc, e cũng ko hiểu tại sao ăn ít mà vẫn béo cơ các chị ạ. Mỗi bữa e chỉ ăn có 1 bát cơm. có rau với thức ăn bình thường. Thỉnh thoảng mới đi liên hoan với bạn bè,....sao lại vẫn béo nhỉ?
  3. trangheo

trangheo Member

• 33 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

híc, tình trạng giống mình quá. ăn ít mà chả hiểu sao vẫn cứ béo tròn béo trục vậy. hixx. dù có nhịn cơm cũng chả giảm đc cân nào