Trị gàu và rụng tóc thế nào hiệu quả?

1. thienhuong12892

thienhuong12892 New Member

• 21 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trị gàu và rụng tóc thế nào hiệu quả? Ai biết ko thế? Không hiểu sao từ khi mình dùng Rejoice, tóc mình vừa nhiều gầu lại hay bị rụng nữa. Mình tiếc chai dầu gội nên cứ dùng, càng ngày tóc rụng càng nhiều, giờ mình lo lắng lắm, mình thật sự ko biêt làm sao trị gàu và rụng tóc cho hiệu quả, cứ thế này thì khả năng là mình sớm bị hói mất thôi, lo quá đi. Ai biết làm sao tư vấn cho mình với, mình chẳng biết làm sao với tình trạng hiện tại cả
    Đang tải...
  2. love_and_life

love_and_life New Member

• 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn muốn trị gàu và rụng tóc à? Theo mình tìm hiểu thì bệnh rụng tóc có thể do rất nhiều nguyên nhân gây ra: do di truyền, sau khi sinh con, do thay đổi nội tiết, nguồn nước, do da đầu nhiều dầu… nên thường rất khó chữa dứt điểm. Tuy nhiên, có một đặc điểm chung của 80% các trường hợp rụng tóc: đó là sự gia tăng hàm lượng của hormone DHT – “thủ phạm” trực tiếp dẫn đến việc chân tóc không nhận được đủ chất dinh dưỡng và dễ rụng.

DHT là gì?

DHT (dihydrotestosterone) là một hormone nội sinh trong cơ thể, do testosterone chuyển hóa thành. Hoạt lực của DHT mạnh gấp 5 lần so với testosterone, nên chất này được tạo ra khi cơ thể không có đủ testosterone. Điều này có thể thấy rõ ở phụ nữ sau khi sinh và đàn ông tuổi trung niên – khi có những rối loạn dẫn đến suy giảm testosterone, dẫn đến DHT tăng nên thường bị rụng tóc nhiều, hói đầu mạnh trong giai đoạn này.

Khi nồng độ DHT tăng cao trong máu, sẽ dẫn đến việc ức chế hành tóc (bộ phận sinh trưởng dưới chân tóc) không nhận được đủ chất dinh dưỡng, tóc sẽ mỏng đi, yếu, dễ rụng và khó mọc lại. Hơn thế, DHT còn làm tuyến bã nhờn tăng tiết, khiến cho chân tóc bị bít lại, yếu và càng dễ rụng

Giảm DHT trị gàu và rụng tóc bằng cách nào?

Vì DHT được tạo ra từ testosterone dưới tác dụng của enzyme 5-alpha reductase nên từ lâu đã có các loại thuốc chứa Minoxidil – một chất hóa học có tác dụng ức chế enzyme này – khiến cho DHT không thể tạo ra được từ testosterone, nhờ thế ngăn ngừa được tóc rụng. Tuy nhiên, sự thiếu hụt DHT một cách ức chế sẽ dễ dẫn đến những tác dụng phụ không mong muốn khiến cho việc sử dụng các thuốc này cần phải được theo dõi chặt chẽ bởi các bác sỹ, và không được khuyến cáo sử dụng lâu dài.

Giảm DHT một cách tự nhiên – cách trị gàu và rụng tóc hiệu quả, an toàn!

Những nghiên cứu gần đây trong việc sử dụng phức hợp Kẽm (Zn) và axit amin L-arginine đã cho thấy tác dụng đem lại cân bằng của DHT và testosterone một cách tự nhiên, bền vững. Khi testosterone được tăng lên một lượng vừa đủ, cơ thể không có nhu cầu sản sinh DHT nữa, nhờ đó giảm được hàm lượng DHT trong máu một cách an toàn mà lại không đem lại các tác dụng phụ! Đây thực sự là một bước tiến mới trong việc ngăn ngừa và hỗ trợ điều trị bệnh rụng tóc nhiều, hói đầu sớm, hiệu quả với 80% các trường hợp bệnh nhân!

Ngoài ra, khi kết hợp thêm các axit amin L-carnitine fumarate và vitamin B5 sẽ giúp cân bằng trao đổi lipid, nhờ thế có thể giảm lượng bã nhờn ở trên da và chân tóc, làm cho da đầu se khô, chân tóc chắc khỏe, bớt gãy rụng. Đồng thời, việc bổ sung Hà thủ ô và vitamin H (Biotin) sẽ là một nguồn cung cấp dưỡng chất thiết yếu đầy đủ giúp cho tóc mới mọc nhanh hơn, thân tóc mập và bóng mượt hơn!

Để trị dứt điểm trị gàu và rụng tóc, nhất thiết phải trị từ nguyên nhân bên trong. Để đảm bảo hiệu quả, an toàn, nhất thiết phải tuân theo những quy luật tự nhiên. Việc chữa trị có thể vì thế mà mất nhiều thời gian hơn (có thể 2 đến 3 tháng thay vì 1 đến 2 tuần sử dụng thuốc) nhưng bù lại sẽ bền vững, an toàn hơn và đặc biệt là không có tác dụng phụ.
    vuabep, maithuong and shikudai like this.
  3. mjtmoon

mjtmoon Active Member

• 216 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Hi, mình cũng từng bị rất nhiều gàu. Chỉ cần 1 ngày ko gội đầu, là gàu trắng xoá. Nhất là mỗi lần mặc áo đen, gàu rụng đầy áo, nhiều lúc cảm thấy mất hết cả tự tin. Mình cũng đã sưu tầm 1 số cách trị gàu hiệu quả, nên chia sẻ luôn cho bạn tham khảo nhé.

1. Trị gàu bằng nước chanh

Chanh được coi là "khắc tinh" của gàu bởi không những trị gàu rất hiệu quả, giúp cân bằng độ pH và dầu trên da đầu mà còn lưu lại mùi thơm dễ chịu.
    Cách dùng: Lấy nước cốt của một trái chanh trộn với một ly nước ấm. Dùng vỏ chanh thoa vào da đầu và massage nhẹ nhàng khoảng 2 phút. Lấy 2 thìa nước chanh nguyên chất thoa vào da đầu và lại massage tiếp. Lấy cốc nước ấm hòa lần nước cốt chanh thoa vào tóc và da đầu sau đó gội đầu lại bằng nước sạch. Làm như vậy mỗi tuần một lần để đạt được hiệu quả trị gàu như ý muốn.

tri-gau1

2. Trị gàu bằng dầu dừa

Dầu dừa ngoài tác dụng làm mượt tóc và dưỡng da còn có thể trị gàu rất tốt.
    Cách dùng: Lấy 3 đến 5 thìa cà phê dầu dừa bôi lên da đầu rồi sau đó gội lại bằng dầu gội.
    Cách khác: Bạn có thể kết hợp một thìa nước cốt chanh với 5 thìa dầu dừa để bôi lên da dầu, sau một giờ gội lại với dầu gội.

tri-gau2
    3. Trị gàu bằng Dấm táo
    Dấm táo là một trong những nguyên liệu làm đẹp hiệu quả và an toàn. Do đó, bạn nên tự làm dấm táo để làm đẹp và trị gàu.
    Cách dùng: Trộn 1/4 chén dấm táo với 1/4 chén nước và đổ vào bình xịt. Rồi xịt hỗn hợp này lên tóc và da đầu của bạn, tránh để nó dính vào mắt. Ủ tóc trong một chiếc khăn bông khoảng một tiếng rồi gội sạch lại như bình thường. Có thể dùng tỷ lệ dấm nhiều hơn nước nếu da đầu bị nhiều gàu. Thực hiện gội đầu theo cách này mỗi tuần một lần bạn sẽ thấy hiệu quả ngay.

tri-gau3

4. Trị gàu bằng Nước súc miệng

Có thể bạn ngạc nhiên vì sao nước súc miệng lại có thể trị được gàu. Nước súc miệng chứa hydrogen peroxide có tính sát trùng sẽ giúp bạn tiêu diệt được cả những loại nấm gây ra gàu.
    Sau khi gội đầu như bình thường, bạn hãy bôi một nắp nước súc miệng đầy lên tóc và da đầu. Lưu ý không nên để nước súc miệng chảy vào mắt có thể làm bỏng mắt, nếu chẳng may bị chảy vào mắt thì rửa ngay bằng nước lạnh. Xoa bóp nhẹ vào da đâu khỏang vài phút rồi chờ thêm 4 phút rồi gội sạch bằng nước lạnh. Bạn sẽ thấy tóc mình sạch và da đầu cũng như được thư giãn vậy. Thực hiện cách này 1 lần/ngày và bạn sẽ thấy tình trạng gàu được cải thiện đáng kể
    Lưu ý: Trước khi chải đầu, nên rửa sạch lược để ngăn ngừa nấm sinh sôi nảy nở.

Bản thân mình thì áp dụng cách trị gàu bằng chanh, tuần 1 lần, và thấy bây giờ gàu đỡ hẳn. bạn thử xem nhé.
  4. haoc

haoc Member

• 50 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Để trị gầu và rung tóc bạn có thể dùng tinh dầu oliu nhé. bạn lấy dầu oliu thoa đều lên tóc. đổ 1 chút vào khăn nữa và ủ lên tóc để nguyên trong khoảng 5p, sau đó bạn gội lại thật sạch. Cách này vừa giúp cũng cấp dưỡng chất giảm tóc gãy rụng lại giúp tóc chắc khỏe ngăn ngừa gàu khá hiệu quả nhé.
  5. thienngoc

thienngoc New Member

• 19 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trị gàu và rụng tóc bạn có thể dùng hành tây và thìa mật ong nguyên chất bằng cách: Trộn ¼ cốc nước ép hành tây với một thìa mật ong nguyên chất và sử dụng hỗn hợp này thoa lên da đầu hằng ngày.

Cũng có thể thay mật ong bằng rượu rum cũng được. Thái hành tây thành từng khoanh và băm nhỏ rồi thêm một chút rượu và để như vậy trong vòng 24h. Sau đó lọc lấy nước từ hỗn hợp trên để sử dụng xoa bóp trên da đầu.
    Hương Lan and vuabep like this.
  6. Rubic bé nhỏ

Rubic bé nhỏ New Member

• 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trị gàu và rụng tóc bằng nước súc miệng cũng được hả mjtmoon, sau khi gội đầu như bình thường, chỉ cần bôi một nắp nước súc miệng đầy lên tóc và da đầu và xoa bóp nhẹ vào da đâu khỏang vài phút rồi chờ thêm 4 phút rồi gội sạch bằng nước lạnh thì tốt thật hả bạn?
  7. dinhphong

dinhphong New Member

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Phương pháp với dầu dừa nay mình thấy bảo tóc dầu không nên dùng đúng không bạn, tóc mình thì hau bị dầu lắm, gội hôm trước là hôm sau đã bết hết vào, còn dùng phương pháp nước súc miệng nghe lạ quá nhỉ, phương pháp này ngày nào cũng áp dụng hả bạn, liệu áp dụng bao lâu sẽ thấy hiệu quả thế bạn.
  8. shikudai

shikudai New Member

• 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dùng chanh đơn giản mà lại nhanh gọn thì ko ai dùng, cứ tò mò mấy cái lạ! Làm theo thế này thì được rồi: Lấy nước cốt của một trái chanh trộn với một ly nước ấm. Dùng vỏ chanh thoa vào da đầu và massage nhẹ nhàng khoảng 2 phút. Lấy 2 thìa nước chanh nguyên chất thoa vào da đầu và lại massage tiếp. Lấy cốc nước ấm hòa lần nước cốt chanh thoa vào tóc và da đầu sau đó gội đầu lại bằng nước sạch. Làm như vậy mỗi tuần một lần để đạt được hiệu quả trị gàu như ý muốn.
  9. minhphuong

minhphuong New Member

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dùng nước súc miệng trị gàu, nghe cái này lạ thế, liệu hiệu quả có cao không đây bạn ơi, mà áp dụng là hàng ngày luôn hả bạn, dùng tầm bao lâu thì có hiệu quả đấy bạn
  10. vanlinh

vanlinh New Member

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đơn giản nhanh, gọn, nhẹ, cũng không mất công nhiều, quan trọng là hiệu quả hay không, mình thấy dùng chanh cũng hỗ trợ thôi, chứ để hiệu quả chắc còn phải đợi lâu, nếu mà hiệu quả nhanh thì chẳng phải đi kiếm cách khác
  11. maithuong

maithuong Member

• 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trị gàu và rụng tóc quan trọng là hiệu quả hay không là đúng rồi đó, trị mà ko hiệu quả thì cũng chẳng có hứng thú mà trị đâu. Bạn thử cách trị rụng tóc và gàu với hành tây xem, bạn chỉ cần thái hành tây thành từng khoanh và băm nhỏ bỏ thêm một chút rượu và để như vậy trong vòng 24 giờ. Sau đó lọc lấy nước từ hỗn hợp trên để sử dụng xoa bóp trên da đầu.
  12. Nàng Kiều

Nàng Kiều New Member

• 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn thử cách trị gàu và rụng tóc bằng hành thì hơi mùi, hay bạn thử dùng hạt chanh và hạt tiêu đen xem, Tán nhuyễn hạt chanh cùng với hạt tiêu đen, trộn lẫn với nhau. Thêm một chút nước tạo thành dung dịch bột nhão. Dùng loại hỗn hợp này bôi lên da đầu, bạn có thể sẽ có cảm giác hơi nóng rát một lúc nhưng chỉ sau một thời gian ngắn tóc của bạn sẽ không bị gãy rụng nữa, mà thay vào đó là những lọn tóc mới chắc khỏe hơn.
  13. codau

codau Member

• 53 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dùng hạt chanh và hạt tiêu đen trị gàu và rụng tóc thì cũng mùi mà bạn. Mùi hạt tiêu đó, mùi này cũng có thơm hơn mùi hành tây là mấy đâu. Mà dùng hạt chanh và hạt tiêu đen nóng lắm, mình sợ bôi vào da đầu thì có mà rộp da đầu luôn lên, lúc đó lại sợ da đầu bị nhiễm khuẩn, nhiễm nấm thì nguy
  14. hoamaudon

hoamaudon Member

• 102 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng sợ kiểu hạt tiêu lên da đầu gây nóng với lại da đầu ai mà nhạy cảm quá thì chắc không chịu được, mà ủ hạt tiều lên đầu ngủi mùi là chỉ khổ cái mũi thôi, mình thấy dùng dâu oliu hay dầu dừa cũng được đấy, nhưng tóc dầu thì không nên áp dụng cách này
  15. vuabep

vuabep Member

• 44 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dùng hạt tiêu trị gàu và rụng tóc thì mùi và nóng, nhưng như vậy thì tóc mới được kích thích mà mọc lên đó bạn. Dùng gừng cũng có tác dụng làm tóc mọc tốt hơn, ko biết có trị được gàu ko. mình nghe bảo dùng hạt bưởi mới trị được gàu đó, bạn tìm hiểu thêm xem nha
  16. vuthuy

vuthuy New Member

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

phương phap này áp dụng với tần suất và thời gian thế nào đấy bạn, mà dùng hỗn hợp này liệu có lưu mùi lâu không nhỉ, mình sợ àn tây hôi,. rồi lưu mùi lâu lắm
  17. Hương Lan

Hương Lan Member

• 55 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hình như dùng hành tây trị gàu và rụng tóc thì nên thêm mật ong vào tác dụng sẽ tốt hơn là chỉ dùng mình hành tây đó
    Mà thêm mật ong vào hành tây thì cũng đỡ được mùi nữa, đáng để làm theo đó chứ, hi vọng là loại này có tác dụng trị gàu và rụng tóc tốt
  18. vương mai

vương mai New Member

• 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hình như dùng hành tây trị gàu và rụng tóc thì nên thêm mật ong vào tác dụng sẽ tốt hơn đó bạn, Bạn mình cũng có dùng cách này rồi, nó bảo công hiệu lắm, mình thì ngại mấy khoản có mùi hăng như hành lắm, lúc chuẩn bị kiểu gì mắt cũng cay xè rồi chảy nước mắt thôi, hixxx :(
  19. hồng mai

hồng mai New Member

• 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy bạn có vẻ thích mật ong phết nhỉ :p
    Mật ong được dùng làm mặt nạ chán rồi giờ lại chuyển qua trị gàu và rụng tóc, tiện quá nhỉ. Nghe bảo nếu muốn không bị hành cay vào mắt thì nên là khi cắt hành thì cắt hành trong nước nha, vậy thì ko cay mắt tý nào đâu
  20. nhannguyen

nhannguyen New Member

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy cứ dùng mật ong đi, chứ rượu rum chắc cũng khó kiếm nhỉ, mà thấy dùng mật ong cũng tốt mà, mạt óng dưỡng chất và nuôi tóc, òn giúp tóc mềm mượt nữa