Trị nám da bằng lá trầu không hiệu quả thật ko?

1. sutualex

sutualex Member

• 59 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trị nám da bằng lá trầu không hiệu quả thật ko hả các chị em? Tôi bị nám đã rất lâu rồi mà dùng kem cũng không đỡ. Tôi mới đọc được mấy cách trị nám từ thiên nhiên trong đó có cách trị bằng lá trầu không nhưng không rõ có hiệu quả ko..

tri-nam-da-bang-la-trau-khong
    Trị nám da bằng lá trầu không hiệu quả thật ko?​

Cách làm như sau:

- Rửa sạch lá trầu không, có thể ngâm sơ qua nước muối để làm sạch. Cho nắm lá trầu không vào nồi sạch. Đổ nước lã vào ngập hơn mặt lá từ 1 -1,5 đốt ngón tay rồi cho lên bếp đun sôi khoảng 30 phút.
    - Vớt lá trầu không cho vào máy xay sinh tố. Cho thêm 1 chút nước luộc lá vào cùng để xay thật nhuyễn. Bỏ lá trầu không đã xay vào nồi nước lá rồi tiếp tục đun nhỏ lửa cho đến khi được cô đặc như keo sền sệt.
    - Bỏ keo vào 1 hũ sạch để trong tủ lạnh, đậy kín. Mỗi lần dùng, lấy muỗng múc ra 1 ít.

tri-nam-da-bang-la-trau-khong1

Mặt rửa sạch rồi lấy trầu không đã được cô thành keo bôi lên mặt như làm mặt nạ khoảng 15-30 phút mỗi ngày. Sau đó rửa sạch lại bằng nước. Làm liên tục trong 10 ngày liên tiếp. Sau 10 ngày thì 1 tuần làm 1 lần (đối với những vết nám nhẹ, còn những vết đậm thì có thể sử dụng thời gian lâu hơn).

Bạn tôi cũng chỉ tôi khi điều trị nám da thì nên chú ý cả chế độ ăn uống, ngủ nghỉ, phải kiên trì. Bạn tôi trước bị tàn nhang (vì thấy bác sĩ nói nám và tàn nhang có thể điều trị cùng 1 phương pháp), cũng áp dụng cách trị tàn nhang tự nhiên, thấy cũng hiệu quả đáng kể. Nhưng tôi ko biết với nám da như này, áp dụng cách này liệu có hiệu quả ko.

Mọi người tư vấn hộ với! Thanks!
    Last edited by a moderator: 10/9/14
    bachhop, yeulacuoi and kieutrang90 like this.
    Đang tải...
  2. babonghong

babonghong Member

• 116 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Theo phân tích dinh dưỡng, cứ 100g lá trầu không thì có đến 85,4% độ ẩm, 3.1% protein, 0.8% chất béo, 2.3% muối khoảng, 2.3% chất xơ và 61% carbohydrate. Trị nám da bằng lá trầu không rất tốt cho việc chữa trị nám trên da mặt.

Bạn nên kiên trì thực hiện vì trị nám là cả một quá trình lâu dài không thể nhanh chóng được. Vì vậy nếu thực hiện trị nám da bằng lá trầu không hoặc bất kỳ một biện pháp nào khác từ thiên nhiên bạn cần có sự kiên nhẫn để đạt hiệu quả nhé.
  3. beauty

beauty Member

• 101 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình chưa bao giờ nghe nói trị nám da bằng lá trầu không cả. Mình chỉ nghe nói dùng nghệ hoặc củ cải gì gì đó trị nám được thôi. Bạn có thể dùng hạt sen cũng trị nám da được. Bạn có thể dùng hạt sen, khiếm thực mỗi vị 30g, ý dĩ nhân 50g, long nhãn nhục 8g, thêm nước 500ml, sắc lửa nhỏ một tiếng đồng hồ, cho thêm lượng mật ong là ăn được.
    Công hiệu ích khí bổ huyết, nhuận da, tăng trắng. Sử dụng đều đặn kiên trì sẽ mang lại cho bạn làn da trắng mịn, các vết thâm nám mờ đi, chống lại lão hóa.
    kieutrang90 thích bài này.
  4. nhan nhan 87

nhan nhan 87 New Member

• 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng có nghe bà mình nói trị nám da bằng lá trầu không hiệu quả lắm. Nhưng phải làm thành cao cơ, còn chỉ có giã lá hay nấu nước thì chỉ dùng để trị hôi nách. Bạn cứ tham khảo cách làm được hướng dẫn như trên đó, làm theo là biết tác dụng ngay ý mà, mong là cái chuyện nám sẽ ko phải chuyện của chúng ta
  5. dienvyden

dienvyden New Member

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng có nghe trị nám da bằng lá trầu không rồi này, cách làm y chang bạn chủ top nói luôn.
    Bạn cứ làm theo đi bạn ạ, 1 người nói có khi ko đúng nhưng nhiều người nói thì khả năng đúng cao hơn. Cách này hơi cầu kì, nhưng vì làn da đẹp thì cố gắng nha
  6. bangbang

bangbang Member

• 207 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trị nám da bằng lá trầu không, hôm nay mình mới nghe thấy, dùng lá trầu không cho da rất dễ khiên da bị khô và làm da bị tổn thương, mà mình thấy cách này cũng phức tạp nhỉ, không biết hiệu quả cao không nữa
  7. kieutrang90

kieutrang90 New Member

• 21 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trị nám da bằng lá trầu nghe bảo tốt phết đó, cái loại cao này làm hơi lâu, bạn mình trước bảo là ở mấy bà bán thuốc gia truyền có bán loại này đó, nhưng mà mình thấy mua ở các bà bán thuốc như thế ko đáng tin lắm, người ta hay bỏ thành phần lạ lạ vào đó lắm, mình mà muốn dùng thì tự làm tốt hơn
  8. kimle

kimle New Member

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghe cách này công phu nhỉ, không biết hiệu quả cao khong, mình thì không bị nhưng cũng đang tìm cách giúp bà chị gái vừa mới sinh, nói chung công phu phức tạp một chút, nhưng hiệu quả là được
  9. yeulacuoi

yeulacuoi Member

• 33 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng thấy cách này quá công phu, và quá tốn thời gian, Có nhiều cách đơn giản hơn nhiều, như dùng đào chẳng hạn. Bạn chỉ việc tách lấy phần ruột của 1 trái đào nhỏ rồi xay nhuyễn cùng 1 thìa cafe sữa chua. Đắp hỗn hợp này lên da trong vòng 20 phút rồi rửa lại bằng nước ấm. Thực hiện 1 lần/tuần để nhanh chóng lấy lại làn da như ý bạn nhé!
  10. masumi

masumi Member

• 64 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trị nám da bằng đào có tốt thật ko đó? Mình thấy dùng một quả dứa gọt vỏ, xay nhuyễn và ép lấy nước thoa lên vùng bị nám trị nám cũng tốt lắm. Cách này bạn nên lưu ý chỉ lên để mặt nạ trong vòng 5 phút rồi rửa lại với nước. Phương pháp này có thể thực hiện mỗi tuần một lần, giúp da lấy lại vẻ tươi sáng nhờ hiệu quả lột nhẹ da của chất acid bromalic.
  11. thebien

thebien New Member

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dùng lầu trầầu mình thấy dễ khô da lắm bạn ạ, bạn chị mới sinh thì dùng chanh hay dùng cà chua xay nhuyễn trộn với sữa chua đi cũng được, giàu dưỡng chất mà rất tốt cho da đấy
  12. anh chàng đẹp trai

anh chàng đẹp trai Member

• 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Con gái phiền nhỉ. Nám da lại còn phải lo trị này trị nọ, chắc là do dùng nhiều mỹ phẩm với trang điểm nhiều quá nên mới nám da chứ gì, con trai thì có mấy khi bị nám đâu, mà nám một chút cũng ko sao cơ mà, mọi người cứ quan trọng này nọ với kêu mất tự tin. nói thật chẳng có thằng nào mà lại đi soi cái mặt nám của 1 cô gái đâu
  13. bachhop

bachhop Member

• 117 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dùng đào thì ko phải lúc nào cũng sẵn có như trầu ko đâu bạn ạ. Giờ mình ra chợ, hỏi mua trầu không cái là người ta bán liền cho, nhưng ra chỗ hoa quả bảo mua đào thì ko phải chỗ nào cũng có, đào bán theo mùa thôi. Thế nên thà làm trị nám da bằng lá trầu không thì vẫn thấy tiện hơn
  14. hoamaudon

hoamaudon Member

• 102 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn không so nhưng người khác soi, nám giờ rõ rật trên mặt không cần soi cũng thấy nó thành từng đám trên hai gò má, thâm thì lại thì có lướt quá cũng thấy, rồi lại chê, giờ con trai ai chả muốn người yêu mình đẹp
  15. ngocam

ngocam New Member

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dùng lá trầu không khô da lắm, nếu lâu lâu dùng thì được chứ dùng liên tục trong suốt thời gian dài thì da rất khô, rất dễ bị bong da, khiên da hay bị nẻ mình thấy dưỡng bằng các phương pháp hoa quả với sữa chua hay mật ong thì cũng được mà.
  16. vithuylinh

vithuylinh New Member

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đào là phải theo mùa mà nên cũng khó kiếm nếu trái mùa, nhưng dùng lá trầu không nhiều dễ gây khô da lắm, mình thấy nếu áp dụng lâu dài mà dùng trầu không thì chắc không được khả quan lắm đâu
  17. nguyenngocngan

nguyenngocngan New Member

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúng đấy, mình thấy bảo dùng lá trầu không mà để trị nám thì sợ nám chưa khỏi đã phải đi tìm biện pháp giúp da dưỡng ẩm rồi, mình thấy dùng trầu không thì thay bằng chanh hay mấy loại quả với sữa chua có khi lại tốt hơn đấy
  18. linhhuong

linhhuong New Member

• 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

trị nám thì cũng có nhiều cách mà bạn, ko nhất thiết phải là lá trầu không đâu, ví dụ bạn có thể dùng tỏi tươi, nước gừng ép, dưa chuột, cà chua hay nha đam đều được đấy
  19. hoagiay

hoagiay Member

• 91 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thấy trị nám mà dùng cà chua với sữa chua cũng rất tốt, trị nám thâm, giúp trắng sáng da lắm, mình cũng đang thử áp dụng, thấy bà chị dùng nhiều thấy hiệu quả nên cũng ham
  20. Mặt đẹp

Mặt đẹp Member

• 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không thích trị nám da bằng lá trầu không lắm, thực hiện hơi bị cầu kì.
    Mình xem thì thấy dùng sữa chua với chuối là đơn giản mà dễ thực hiện nhất. áp dung cái ấy có vẻ nhanh, mà lại còn tốt cho da, cũng ko gây bắt nắng đâu nha.